LỊCH

VẺ ĐẸP TAM GIÁC SỐ

220px-pascaltriangleanimated2
Quà tặng của thầy
PHAN DUY NGHĨA

Hà Tỉnh

CÁC NHÀ KHOA HỌC

Quà tặng của cô
TRỊNH THỊ KIM LOAN

Tiền Giang

THÀNH VIÊN_VIOLET

TRỊNH THỊ KIM LOAN

http://trinhthikimloan.violet.vn/


LIÊN KẾT

Tài nguyên dạy học

Thống kê

  • truy cập   (chi tiết)
    trong hôm nay
  • lượt xem
    trong hôm nay
  • thành viên
  • Thành viên trực tuyến

    2 khách và 1 thành viên
  • Danh La
  • Hỗ trợ trực tuyến

    • (havietchuong57@yahoo.com.vn)

    Điều tra ý kiến

    Bạn thấy trang này như thế nào?
    Đẹp
    Bình thường
    Đơn điệu
    Ý kiến khác

    TRỊNH CÔNG SƠN


    ỨNG DỤNG

    THỐNG KÊ CÁC NƯỚC

    Flag Counter
    04-12-2014

    DỰ BÁO THỜI TIẾT

    Thành viên “GIẢI TOÁN TIỂU HỌC”

    toantieuhocPl kimdong xuantruong chithanh
    Mời các bạn kích vào ảnh để đến
    Chuyên mục GIẢI TOÁN TIỂU HỌC
    Điện thoại: 0919 996 947
    Email: havietchuong57@gmail.com

    CÁC BÀI CHƯA CÓ BÀI GIẢI
    5719

    ........

    Đề thi HSG Toán huyện 2012-2013

    Nhấn vào đây để tải về
    Hiển thị toàn màn hình
    Báo tài liệu có sai sót
    Nhắn tin cho tác giả
    (Tài liệu chưa được thẩm định)
    Nguồn:
    Người gửi: Phạm Xuân Ba
    Ngày gửi: 20h:11' 01-11-2015
    Dung lượng: 80.0 KB
    Số lượt tải: 24
    Số lượt thích: 0 người
    PHÒNG GD&ĐT ĐỀ THI GIAO LƯU HỌC SINH GIỎI CẤP HUYỆN
    ĐỨC PHỔ MÔN TOÁN – LỚP 5 – NĂM HỌC 2012 -2013
    Thời gian làm bài: 60 phút (Không kể thời gian giao đề)
    -------------------------------------------------------------------
    Câu 1: (4 điểm)
    a)Viết các phân số có mẫu số là 72 mà lớn hơn phân số  và bé hơn  .
    b) Viết phân số  thành tổng của hai phân số có tử số là 1 và có mẫu số khác nhau.
    Câu 2: (4 điểm) Tính X:
    a) (X – 2013) x a = aaaa
    b) X +  +  = 1
    Câu 3: ( 4điểm )
    Có hai rổ táo. Nếu thêm 96 quả táo vào rổ thứ nhất thì số quả táo ở hai rổ bằng nhau, nếu thêm 144 quả táo vào rổ thứ hai thì số quả táo rổ thứ hai sẽ gấp đôi số quả táo ở rổ thứ nhất. Hỏi hai rổ có tất cả bao nhiêu quả táo ?
    Câu 4: ( 4 điểm)
    Nhà bạn Nam vừa mua một bao gạo và một bao nếp, mỗi bao nặng bằng nhau, giá mua tổng cộng là 4 320 000 đồng. Giá mua 5 kg gạo bằng giá mua 3 kg nếp. giá mua cả 8 kg gạo và nếp ấy là 270 000 đồng. Hỏi mỗi bao gạo hoặc nếp nặng bao nhiêu kí lô gam ?
    Câu 5: ( 4 điểm)
    Một thửa ruộng hình thang có chiều cao 16m, hiệu hai đáy là 34m. Kéo dài đáy nhỏ bằng đáy lớn để hình thành hình chữ nhật, có chiều dài bằng đáy lớn và chiều rộng bằng chiều cao hình thang. Diện tích được mở thêm bằng  diện tích hình thang ban đầu. Phần mở rộng về phía bên phải có diện tích là 140 m2 . Hỏi đáy lớn của hình thang ban đầu là bao nhiêu ?
    -------------------------------------------//-------------------------------------------

    Lưu ý: Nếu trình bày bài làm không sạch đẹp, chữ xấu, cẩu thả bị trừ toàn bài 1 điểm.







    Bài giải:
    Câu 1:
    a)  =  ; = .
    Vậy các phân số phải tìm là:  ;  ; 
    b)  =  +  =  + 
    Câu 2:
    a) ( X - 2013) x a = aaaa

    ( X - 2013) = aaaa : a
    ( X - 2013) = 1111
    X = 1111 + 2013
    X = 3124
    b) X +  +  = 1
     +  +  =  ( bỏ mẫu)
    6X + 3X + 2X = 11
    11 X = 11
    X = 11 : 11
    X = 1
    Câu 3:
    Theo đề bài ta có hiệu của rổ thứ hai và rổ thứ nhất là 96 quả. Sau đó thêm 144 quả vào rổ thứ hai thì hiệu mới sẽ là:
    96 + 144 = 240 (quả)
    Hiệu số phần bằng nhau giữa rổ thứ nhất và rổ thứ hai là:
    2 - 1 = 1( phần)
    Vậy rổ thứ nhất có là:
    240 : 1 x 1 = 240 (quả)
    Rổ thứ hai có là:
    240 x 2 - 144 = 336 (quả)
    Cả hai rổ có là:
    240 + 336 = 576 (quả)
    Đáp số : 567 quả
    Câu 4:
    C1: Giá tiền 5kg gạo hay 3 kg nếp là :
    270 000 : 2 = 135000 (đ)
    Gia 1 kg gạo là :
    135000 : 5 = 27 000 (đ)
    Giá 1 kg nếp là:
    135000 : 3 = 45 000 (đ)
    Giá 1 kg gạo và 1kg nếp:
    27 000 + 45 000 = 72 000 (đ)
    Tiền mua gạo là :
    4 320 000 : 72 x 27000 = 1 620 000 (đ)
    Mỗi bao gạo (nếp) nặng là:
    1 620 000 : 27 000 = 60 (kg)
    Đáp số : 60 kg
    C2: Vì giá mua 5 kg gạo bằng 3 kg nếp nên ta có thể nói 270000 là giá 5 + 5 ; 10 kg gạo
    Vậy giá một kg gạo là:
    270000 : 10 = 27000 (đ)
    Giá 1kg nếp là:
    27000 x 5 : 3 = 45000 (đ)
    Số kg gạo:
    4320000 : (27000+45000) = 60 (kg)
    Câu 5:
    A’ A B B’








    C H D
    Cạnh BB’ là
     
    Gửi ý kiến